21:19 ICT Thứ ba, 20/04/2021

Tin tức



VKSND Tối cao
Văn bản quy phạm pháp luật
Trang thông tin điện tử Tạp chí Kiểm Sát
Đại Học KSHN
Đời sống & Pháp Luật
Bảo vệ pháp luật

Hoạt động


Trang chủ » Tin tức » VKSND TP Cần Thơ

NHIỆT LIỆT CHÀO MỪNG 46 NĂM NGÀY GIẢI PHÓNG HOÀN TOÀN MIỀN NAM, THỐNG NHẤT ĐẤT NƯỚC (30/4/1975 - 30/4/2021) VÀ 135 NĂM NGÀY QUỐC TẾ LAO ĐỘNG (01/5/1886 - 01/5/2021)

Người dân cần có sự phân biệt rõ giữa “Pháo hoa và Pháo hoa nổ”

Thứ năm - 10/12/2020 15:03
Ảnh minh hoạ - Nguồn internet

Ảnh minh hoạ - Nguồn internet

Từ 11/01/2021, người dân chỉ cần có “năng lực hành vi dân sự đầy đủ” sẽ được sử dụng pháo hoa mà không cần phải xin phép trong dịp Lễ, tết, sinh nhật, cưới hỏi, hội nghị, khai trương, ngày kỷ niệm. Tuy nhiên, cũng theo Nghị định trên, người dân chỉ được sử dụng pháo hoa không gây ra tiếng nổ, còn pháo hoa phổ biến bắn lên bầu trời vào các sự kiện lớn chính là pháo hoa nổ và người dân không được sử dụng loại pháo hoa này.

Vậy, Pháo hoa và Pháo hoa nổ khác nhau như thế nào? Theo khoản 1 Điều 3  Nghị định 137/2020/NĐ-CP ngày 27/11/2020 (Nghị định có hiệu lực thi hành kể từ ngày 11/01/2021) cũng giải thích rõ:

- Pháo hoa nổ: là loại pháo nổ gây ra tiếng rít, tiếng nổ và hiệu ứng màu sắc trong không gian. Pháo hoa nổ tầm thấp là quả pháo có đường kính không lớn 90mm hoặc tầm bắn không vượt quá 120m. Pháo hoa nổ tầm cao là quả pháo có đường kính trên 90mm hoặc tầm bắn trên 120m.

- Pháo hoa: là sản phẩm được chế tạo, sản xuất thủ công hoặc công nghiệp, khi có tác động của xung kích thích cơ, nhiệt, hóa hoặc điện tạo ra các hiệu ứng âm thanh, ánh sáng, màu sắc trong không gian, không gây ra tiếng nổ.

Theo Điều 11 - Nghị định 137 quy định: chỉ các trường hợp sau đây, các tỉnh, thành được tổ chức bắn pháo hoa nổ như: Trong dịp Tết Nguyên đán cho phép các thành phố trực thuộc trung ương và tỉnh Thừa Thiên Huế được bắn không quá 15 phút vào đêm giao thừa; trong dịp Giỗ tổ Hùng Vương cho phép tỉnh Phú Thọ được bắn không quá 15 phút vào 21 giờ ngày mùng 9/3 âm lịch; Ngày Quốc khánh cho phép các thành phố trực thuộc trung ương và tỉnh Thừa Thiên Huế được bắn không quá 15 phút vào 21 giờ ngày 2/9; lễ kỉ niệm Ngày Chiến thắng Điện Biên phủ cho phép tỉnh Điện Biên được bắn không quá 15 phút vào 21 giờ ngày 7/5; kỉ niệm Ngày Giải phóng hoàn toàn miền Nam - Thống nhất đất nước (30/4); hoặc ngày thành lập các tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương…

Mặt khác, tại điểm a  khoản 3 Điều 14 và Điều 15  Nghị định 137 quy định: Chỉ có tổ chức, doanh nghiệp thuộc Bộ Quốc phòng được phép nghiên cứu, sản xuất pháo hoa, thuốc pháo hoa thì được phép xuất khẩu, nhập khẩu pháo hoa, thuốc pháo hoa…Giấy phép xuất khẩu, nhập khẩu pháo hoa, thuốc pháo hoa do Bộ Công an cấp, cụ thể như sau: Doanh nghiệp được phép xuất khẩu, nhập khẩu pháo hoa, thuốc pháo hoa lập hồ sơ đề nghị nộp tại Cục Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự xã hội thuộc Bộ Công an, trong thời hạn 05 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, Cục Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự xã hội, Bộ Công an sẽ cấp giấy phép xuất nhập khẩu theo quy định.

Đồng thời, tại khoản 1  Điều 5  Nghị định 137 quy định: nghiêm cấm hoàn toàn việc sử dụng pháo nổ và pháo hoa nổDo đó, người dân cần có sự phân biệt rõ giữa pháo hoa với pháo hoa nổ, tránh vi phạm pháp luật.

Tác giả bài viết: Lâm Quốc Minh giới thiệu

Nguồn tin: VKS ND huyện Vĩnh Thạnh

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

 

Thống kê

Đang truy cậpĐang truy cập : 39

Máy chủ tìm kiếm : 8

Khách viếng thăm : 31


Hôm nayHôm nay : 6901

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 188916

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 12170025


thi đua khen thưởng
Trao đỗi nghiệp vụ
Kết quả giải quyết Khiếu Nại - Tố Cáo
Chuyên đề biển đảo