17:49 ICT Thứ bảy, 02/07/2022

Tin tức



VKSND Tối cao
Văn bản quy phạm pháp luật
Trang thông tin điện tử Tạp chí Kiểm Sát
Đại Học KSHN
Đời sống & Pháp Luật
Bảo vệ pháp luật

Hoạt động


Trang chủ » Tin tức » Trao đổi nghiệp vụ

TÍCH CỰC THI ĐUA LẬP THÀNH TÍCH CHÀO MỪNG KỶ NIỆM 62 NĂM NGÀY THÀNH LẬP NGÀNH KIỂM SÁT NHÂN DÂN (26/7/1960 - 26/7/2022)

Trao đổi về quy định đương nhiên xóa án tích theo Điều 70 BLHS năm 2015

Thứ ba - 08/03/2022 16:20

Sau khi đọc bài ‘Quan điểm về trường hợp đương nhiên xóa án tích’ của đồng chí Ngô Thanh Hoàng, Viện kiểm sát nhân dân huyện Vĩnh Thạnh, tôi có ý kiến như sau:

Ví dụ minh họa: Ngày 22/5/2009, Nguyễn Văn A bị Tòa án nhân dân huyện T xử phạt 02 năm tù nhưng cho hưởng án treo, thời gian thử thách 04 năm về tội “Đánh bạc” A chưa chấp hành nộp án phí và hình phạt bổ sung theo nội dung bản án. Ngày 10/01/2021 A có hành vi phạm tội Tổ chức đánh bạc, nhưng trước đó vào ngày 15/01/2020A đã nộp án phí và hình phạt bổ sung, như vậy trường hợp của A đã được xóa án tích hay chưa?

Khoản 2 Điều 70 BLHS quy định:
2. Người bị kết án đương nhiên được xóa án tích, nếu từ khi chấp hành xong
 hình phạt chính hoặc hết thời gian thử thách án treo, người đó đã chấp hành xong hình phạt bổ sung, các quyết định khác của bản án và không thực hiện hành vi phạm tội mới trong thời hạn sau đây:
a) 01 năm trong trường hợp bị phạt cảnh cáo, phạt tiền, cải tạo không
giam giữ, phạt tù nhưng được hưởng án treo;
b) 02 năm trong trong trường hợp bị phạt tù đến 05 năm;
c) 03 năm trong trường hợp bị phạt tù từ trên 05 năm đến 15 năm;
d) 05năm trong trường hợp bị phạt tù từ trên 15 năm, tù chung thân
 hoặc tử hình nhưng đã được giảm án.
Nội dung khoản 2 Điều 70 BLHS đã quy định rõ “Người bị kết án đương nhiên được xóa án tích, nếu từ khi chấp hành xong hình phạt chính hoặc hết thời gian thử thách án treo, người đó đã chấp hành xong hình phạt bổ sung, các quyết định khác của bản ánvà không thực hiện hành vi phạm tội mới trong thời hạn sau đây”.
Theo hướng dẫn tại Mục 10 của Công văn số 01/2017 giải đáp một số vấn đề nghiệp vụ  của TANDTC thì quy định thời điểm để tính đương nhiên được xóa án tích theo quy định tại Điều 70 BLHS năm 2015 là kể từ khi người bị kết án đã chấp hành xong hình phạt chính, thời gian thử thách án treo hoặc hết thời hiệu thi hành bản án nên trong trường hợp này A đã được đương nhiên xóa án tích vì A đã chấp hành xong thời gian thử thách và thực hiện việc nộp án phí, hình phạt bổ sung trước ngày thực hiện hành vi phạm tội mới.

Tuy nhiên, việc xác định A còn tiền án hay không cần xem xét thêm số tiền đánh bạc của A theo Bản án ngày 22/5/2009 có thỏa điều kiện quy định tại Điều 321 BLHS năm 2015, được sửa đổi, bổ sung năm 2017 và quy định tại Nghị quyết 41 của Quốc hội về đương nhiên được xóa án tích.

Trên đây là quan điểm trao đổi về trường hợp đương nhiên được xóa án tích, rất mong được sự trao đổi và đóng góp của các đồng chí.

Tác giả bài viết: Phạm Ngọc Chi

Nguồn tin: VKS. Q Thốt Nốt

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

 

Thống kê

Đang truy cậpĐang truy cập : 40


Hôm nayHôm nay : 12065

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 26904

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 19038363


thi đua khen thưởng
Trao đỗi nghiệp vụ
Kết quả giải quyết Khiếu Nại - Tố Cáo
Chuyên đề biển đảo